สดชื่นทั้งกายและใจ กับทริปเที่ยวช่วงซัมเมอร์
เมื่อหน้าร้อนกลับมาเยือนอีกครั้ง ท่ามกลางสภาพอากาศที่พุ่งสูงจนแทบทะลุปรอท ทำให้ผู้คนต่างมองหาที่เที่ยวคลายร้อน แน่นอนว่าพิกัดที่หลายคนเลือกไปเช็คอินก็คือทะเล แต่ใช้ว่าหน้าร้อนต้องไปเที่ยวทะลเพียงอย่างเดียว ประเทศไทยมีที่เที่ยวหน้าร้อนนอกจากทะเลให้ออกเดินทางตามหาความสุขอีกเพียบ ใครที่ไม่กลัวร้อนแพ็คกระเป๋าแล้วชวนคนข้าง ๆ ตามเคทีซีไปเที่ยวด้วยกันเลย
ปักหมุด 5 ที่เที่ยวคลายร้อน เดินทางง่าย เหมาะหลบไปพักผ่อน
1. ล่องแพ จังหวัดกาญจนบุรี
อากาศร้อนระอุแบบนี้ คงดีไม่น้อยถ้าได้นอนพักผ่อนที่แพริมแม่น้ำ แล้วสัมผัสความเย็นชุ่มฉ่ำของสายน้ำผ่านการล่องแพเปียก หนึ่งในกิจกรรมยอดนิยมช่วงซัมเมอร์ที่หลายคนให้ความสนใจ นอกจากได้ล่องแพลัดเลาะไปตามแม่น้ำแควแบบสโลว์ไลฟ์ คุณสามารถเลือกได้ว่าจะลอยคอตามน้ำเพื่อกลับที่พักหรือนั่งเอาเท้าแช่น้ำกินลมชมวิวตลอดเส้นทางแทน ส่วนใครที่ไม่อยากล่องแพก็นอนเอกเขนกอ่านหนังสือหรือเล่นน้ำบริเวณแพที่พักรอเพื่อนก็ได้เช่นกัน
2. น้ำตกคลองลาน จังหวัดกำแพงเพชร
เล่นน้ำคลายร้อนที่น้ำตกสวยของอุทยานแห่งชาติคลองลาน
น้ำตกคลองลาน หนึ่งในน้ำตกสวยของอุทยานแห่งชาติคลองลาน จังหวัดกำแพงเพชร เป็นพิกัดเที่ยวยอดนิยมสำหรับผู้ที่มองหาเที่ยวหน้าร้อนที่ไม่ใช่ทะเลอยู่ เพราะนอกจากสายน้ำเย็นฉ่ำท่ามกลางบรรยากาศร่มรื่นของต้นไม้ขนาดใหญ่โดยรอบ น้ำตกแห่งนี้ยังมีความงดงามติดอันดับต้น ๆ ของน้ำตกในเมืองไทยด้วย บอกเลยว่าวิวปัง สายน้ำสวยขนาดนี้ ใครไม่มาเช็คอินที่น้ำตกคลองลานถือว่าพลาดมาก
3. พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำบางแสน จังหวัดชลบุรี
พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำบางแสน หรือที่เรียกอย่างเป็นทางการว่า สถาบันวิทยาศาสตร์ทางทะเล ถือเป็นที่เที่ยวหน้าร้อนใกล้กรุงเทพฯ ที่เหมาะหลบร้อนไปสำรวจโลกใต้ทะเล ดูปลากระเบน ชมปะการัง หรือส่องแมงกะพรุนมาก เพราะอควาเรียมแห่งนี้ตั้งอยู่ในมหาวิทยาลัยบูรพา โดยด้านในพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำบางแสน แบ่งออกเป็น 3 ส่วน ได้แก่ พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ทางทะเล สถานเลี้ยงสัตว์น้ำเค็ม และห้องปฏิบัติการวิจัยวิทยาศาสตร์ทางทะเล (แต่ตรงส่วนนี้ไม่อนุญาตให้นักท่องเที่ยวเข้าชมนะ) นอกจากมีอากาศเย็นสบายด้านในยังมีกิจกรรมพิเศษอย่างโชว์สาธิตการดำน้ำให้อาหารปลา ถ่ายรูปคู่นักดำน้ำ และให้อาหารปลาปากบ่ออีกด้วย
ท่องเที่ยวหน้าร้อนอย่างสบายใจ ด้วยบัตรเครดิต...กรอกข้อมูลที่นี่
4. หมู่บ้านแม่กำปอง จังหวัดเชียงใหม่
หมู่บ้านแม่กำปอง สถานที่ท่องเที่ยวที่มีอากาศเย็นสบายทั้งปี
ใครว่าเชียงใหม่เหมาะไปเที่ยวแค่ช่วงหน้าหนาว เพียงหลบร้อนจากตัวเมืองเชียงใหม่แล้วลัดเลาะขึ้นไปเที่ยวแม่กำปอง หมู่บ้านที่อยู่ท่ามกลางธรรมชาติทำให้มีอากาศดีตลอดทั้งปี นอกจากนี้ภายในหมู่บ้านมีโฮมสเตย์ไว้รองรับนักท่องเที่ยว ตลอดจนที่เที่ยวต่าง ๆ ให้นักท่องเที่ยวได้เข้ามาสำรวจได้ไม่รู้จบ ไม่ว่าจะเป็นน้ำตกแม่กำปอง วัดแม่กำปอง ศูนย์ผลิตหม่อนใบชาแม่กำปอง จุดชมวิวกิ่วฝิ่น Flight of the Gibbon ผาน้ำลอด หรือโครงการหลวงตีนตก เป็นต้น รู้แบบนี้แล้วใครที่กำลังหาที่เที่ยวหน้าร้อนอยู่ อย่าลืมเก็บหมู่บ้านแม่กำปอง จังหวัดเชียงใหม่ ไว้เป็นหนึ่งในตัวเลือกนะ
5. อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา
สำหรับคนที่อยากดื่มด่ำกับธรรมชาติอย่างใกล้ชิด อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ถือเป็นพิกัดเที่ยวใกล้กรุงที่น่าสนใจไม่น้อย นอกจากได้ออกไปโอบกอดอากาศดี ๆ ท่ามกลางต้นไม้สีเขียวขจีและเหล่าสัตว์ป่าน้อยใหญ่แล้ว ที่นี่ยังมีกิจกรรมให้เลือกทำมากมาย ไม่ว่าจะเดินลัดเลาะไปชมความสวยงามของน้ำตกผากล้วยไม้ ชมวิถีสัตว์ป่าที่หนองผักชี หรือนั่งดูพระอาทิตย์ตกที่อ่างเก็บน้ำสายศร ใครที่อยากนอนกางเต็นท์ชิลล์ ๆ ที่นี่ก็มีพื้นที่กางเต็นท์ไว้รองรับ วันหยุดยาวช่วงซัมเมอร์หากไม่รู้ไปเที่ยวไหนดี ก็ลองชวนเพื่อนแล้วขับรถมาเที่ยวเขาใหญ่กันได้
เป็นยังไงบ้าง กับไอเดียเที่ยวหน้าร้อนที่เรานำมาฝากกันในวันนี้ ใครที่เบื่อเที่ยวทะเลก็ลองพิจารณาตัวเลือกเหล่านี้ได้ นอกจากสถานที่เที่ยวดังกล่าวเมืองไทยยังมีที่เที่ยวหน้าร้อนอีกมากมายรอคุณไปสัมผัสอีกมากมาย สุดท้ายไม่ว่าคุณหนีไปหลบร้อนที่ไหนก็อย่าลืมเตรียมพร้อมทั้งการเดินทางและการเงิน เพื่อให้การพักผ่อนช่วงซัมเมอร์ไม่มีสะดุด ส่วนใครที่กลัวขาดสภาพคล่องระหว่างออกทริปเที่ยว แนะนำให้มองหาผลิตภัณฑ์การเงินเช่นบัตรเครดิต KTC มาติดไว้สักใบ ก็ช่วยเพิ่มความคล่องตัวเวลาใช้จ่าย ทั้งซื้อสินค้า ชำระค่าอาหาร เติมน้ำมัน จองโรงแรมที่พัก หรือจองตั๋วเครื่องบินไปอีกขั้น
สมัครบัตรเครดิตติดไว้ เพื่อให้การท่องเที่ยวไม่สะดุด...คลิกที่นี่
ไม่มีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปี