ขับรถชิลล์ๆ ตระเวนเช็คอินที่เที่ยวสุราษฎร์ธานี 3 วัน 2 คืน
เมื่อพูดถึงสุราษฎร์ธานีที่ขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองร้อยเกาะ หลายคนคงนึกถึงภาพทะเลสีฟ้าครามที่มีหมู่ปลาแหวกว่ายหยอกล้อกับปะการังที่ธรรมชาติประดับไว้ หรือเขื่อนเชี่ยวหลานวังน้ำระดับลึก ที่มีปลาน้อยใหญ่อาศัยชุกชุมและบรรยากาศสวย ๆ ให้ได้เพลิดเพลิน ซึ่งจริง ๆ แล้ว สุราษฎร์ธานีไม่ได้มีแค่เกาะหรือทะเลเท่านั้นที่สวยสะดุดตา แต่ที่นี่ยังเต็มไปด้วยแหล่งท่องเที่ยวที่รอให้ทุกคนตระเวนเช็คอินซึมซับความสวยงามอีกหลายแห่ง ไม่ว่าจะเป็นผืนป่าอันอุดมสมบูรณ์ วัดขึ้นชื่อทางประวัติศาสตร์ ร้านอาหาร คาเฟ่ และกิจกรรมต่าง ๆ ที่ช่วยเติมเต็มการท่องเที่ยวให้สนุกยิ่งขึ้น
แต่อย่างที่ทราบกันดีว่าสุราษฎร์ธานี เป็นจังหวัดที่มีพื้นที่มากที่สุดในภาคใต้ ดังนั้นการเดินทางท่องเที่ยวที่สะดวกและช่วยกระชับเวลาได้มากที่สุด คือการขับรถเที่ยวด้วยตัวเอง เพราะคุณและผู้ร่วมทริปสามารถออกแบบการท่องเที่ยว กำหนดเวลาเดินทาง และตั้งงบประมาณเองได้ แต่หากใครต้องการเที่ยวให้ครบทุกสไตล์ทั้งป่าเขา ทะเล ร้านอาหาร และวัดวาอาราม การขับรถเที่ยวสุราษฎร์ธานี 1 วันอาจไม่พอ บทความนี้ KTC อาสาเป็นไกด์ส่วนตัว แจกแพลนขับรถเที่ยวสุราษฎร์ธานี 3 วัน 2 คืน จัดเต็มแหล่งท่องเที่ยวยอดนิยม ใช้งบไม่เยอะ ถูกใจสายเที่ยวแน่นอน
เตรียมตัวให้พร้อม ไปสุราษฎร์ธานีใช้เวลาเดินทางกี่ชั่วโมง?
ก่อนเริ่มเดินทางท่องเที่ยวสุราษฎร์ธานี นอกจากจะเตรียมเสื้อผ้าและของใช้ส่วนตัวให้พร้อมแล้ว ต้องวางแพลนก่อนว่าคุณจะเดินทางไปที่จังหวัดสุราษฎร์ธานีอย่างไร อาจเลือกโดยสารด้วยเครื่องบินที่สะดวกรวดเร็วและใช้เวลาเดินทางเพียง 1 ชั่วโมง 14 นาทีก็ถึงจุดหมายปลายทาง หรือหากไม่สะดวกสามารถโดยสารด้วยรถทัวร์ รถไฟ หรือเลือกขับรถไปเองได้เช่นกัน โดยระยะทางจากกรุงเทพไปสุราษฎร์ธานีอยู่ที่ 642 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทางประมาณ 8 – 10 ชั่วโมง (ขึ้นอยู่กับรถที่เลือกใช้เดินทางและการจราจร ณ เวลานั้น) ซึ่งการเดินทางไปจังหวัดปลายทาง คุณสามารถเลือกได้เองตามความสะดวกของแต่ละคน แต่หากต้องการคำแนะนำ KTC แนะนำว่าให้เลือกโดยสารด้วยเครื่องบินผ่านสายการบินต่าง ๆ โดยเลือกให้ KTC World Travel Service ทำหน้าที่จัดการจองตั๋วเครื่องบิน รถเช่า ที่พัก เพื่อให้คุณเดินทางท่องเที่ยวในสุราษฎร์ธานี วิธีนี้นอกจากจะช่วยกระชับเวลาเดินทางได้แล้ว ยังสะดวกสบาย คุ้มค่า ที่สำคัญสมาชิกบัตรเครดิต KTC ยังได้รับส่วนลดพิเศษและแลกรับเครดิตเงินคืน เมื่อใช้คะแนนสะสม KTC FOREVER เท่ากับยอดใช้จ่ายอีกด้วย
หมายเหตุ : ระยะเวลาการเดินทางข้างต้นเป็นระยะเวลาจากกรุงเทพฯ - สุราษฎร์ธานี
แพลนขับรถเที่ยวสุราษฎร์ธานี อัญมณีแห่งภาคใต้
อุทยานแห่งชาติเขานาในหลวง
ชมแสงแดดส่องลอดประตู ที่ อุทยานแห่งชาติเขานาในหลวง
เริ่มต้นวันแรกที่อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี ชวนทุกคนขับรถมุ่งหน้าไปที่ อุทยานแห่งชาติเขานาในหลวง สำนักสงฆ์บรรยากาศร่มรื่นที่ถูกรายล้อมไปด้วยขุนเขาและผืนป่า ซึ่งไฮไลท์เป็นเจดีย์ลอยฟ้าพระพุทธศิลาวดี ที่ตั้งอยู่บนยอดเขาหินปูนความสูงจากพื้นดินเกือบ 300 เมตร ซึ่งภายในบรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้ ดังนั้นที่แห่งนี้จึงเปรียบเสมือนศูนย์รวมความเชื่อและความศรัทธาของพุทธศาสนิกชน นอกจากนี้ภายในศาสนสถานยังมีศิลปกรรมและสถาปัตยกรรมต่าง ๆ ที่สวยงาม โดยเฉพาะอย่างยิ่งตรงบริเวณซุ้มประตูโบราณแบบ 9 ยอด ที่เมื่อแสงแรกส่องเข้ากับซุ้มประตู จะได้เห็นภาพความสวยงามและความประทับใจต้อนรับเช้าวันใหม่ และหากวันไหนที่อากาศเป็นใจ อาจมีโอกาสได้มองเห็นสายหมอกจาง ๆ ยามเช้าอีกด้วย ที่นี่ใช้เวลาเดินทางจากตัวเมืองประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที ดังนั้นหากต้องการชมแสงแรกของวัน แนะนำว่าให้เริ่มออกเดินทางตั้งแต่เช้ามืด
ที่ตั้ง : ตำบลต้นยวน อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : เที่ยวชมได้ตลอดทั้งวัน
พิกัด :
หินพัด
หินพัดที่เที่ยว Unseen ในสุราษฎร์ธานี / ภาพจาก : www.suratthanitourism.com
หาที่เที่ยวสุราษฎร์ธานีไม่ใช่ทะเล เดินทางง่าย ห่างจากอุทยานแห่งชาติเขานาในหลวงเพียง 1 ชั่วโมง แนะนำขับรถไปต่อที่หินพัดแหล่งท่องเที่ยวสุด Unseen โดยไฮไลท์ของที่นี่เป็นหินขนาดใหญ่รูปร่างคล้ายใบพัด ตั้งอยู่บนผาหินกว้าง แต่สิ่งที่ทำให้ที่แห่งนี้กลายเป็นสิ่งอัศจรรย์ เป็นเพราะฐานหินที่ตั้งมีความกว้างเพียงแค่ประมาณ 30 เซนติเมตรเท่านั้น ทั้งยังเป็นการวางแบบไม่สนิททำให้มองทะลุอีกฝั่งได้ด้วย นอกจากนี้ยังมีความเชื่อกันว่าหากโยนเหรียญผ่านช่องโหว่ไปอีกฝั่ง พร้อมอธิษฐานสิ่งที่ต้องการ จะช่วยให้คำขอเหล่านั้นเป็นจริง ใครอยากรู้ว่าจะสมหวังจริงหรือไม่ต้องลองไปสัมผัสด้วยตัวเอง
ที่ตั้ง : ตำบลท่าขนอน อำเภอคีรีรัฐนิคม จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 06.00 – 19.00 น.
พิกัด :
สะพานแขวนเขาพัง (สะพานแขวนเขาพิทักษ์)
สะพานแขวนเขาพัง โดดเด่นด้วยภูเขารูปหัวใจ / ภาพจาก : www.suratthanitourism.com
จากหินพัดขับรถย้อนกลับมาประมาณ 30 นาที แล้วเช็คอินกันต่อที่สะพานแขวนเขาพัง (สะพานแขวนเขาพิทักษ์) สะพานความยาว 120 เมตร ที่มีลักษณะเป็นสะพานแขวนขึงสลิงขนาดใหญ่ และปูพื้นด้วยแผ่นไม้กระดานบนโครงเหล็ก โดยมีฉากหลังเป็นเขาเทพพิทักษ์ ที่มีรูปร่างคล้ายหัวใจประกอบเป็นฉากหลังอย่างสวยงาม อุดมสมบูรณ์ด้วยป่าสีเขียว พืชไม้นานาพันธุ์ ป่ายาง และยังมีลำธารในป่าไหลผ่านช่วยเพิ่มความสดชื่น ใครชอบที่เที่ยวสุราษฎร์ธานีธรรมชาติแนะนำที่นี่ รับรองว่าได้รูปสวย ๆ กลับไปแน่นอน
ที่ตั้ง : ตำบลเขาพัง อำเภอบ้านตาขุน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 08.00 – 17.30 น.
พิกัด :
เมื่อขับรถเที่ยวกันจนเหนื่อยล้า มองนาฬิกาคงใกล้ ๆ เวลาเที่ยง หรืออาจเลยเวลาเที่ยงไปสักนิด แนะนำแวะเช็คอินเข้าที่พัก หรือเลือกรับประทานอาหารเที่ยงตามอัธยาศัย ซึ่งบริเวณใกล้ ๆ สะพานแขวนเขาพัง มีที่พักโรงแรมและโฮมสเตย์ให้เลือกหลายแห่ง แต่หากใครไม่รู้จะไปที่ไหนดี สามารถเลือกจองห้องพักผ่าน Agoda ที่มีห้องพักให้เลือกหลายแบบ ทั้งโรงแรม รีสอร์ท และโฮมสเตย์ริมน้ำบรรยากาศดี ที่สำคัญสมาชิกบัตรเครดิต KTC ยังได้รับโปรโมชั่นส่วนลดห้องพัก Agoda ที่ร่วมรายการเมื่อเลือกใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิต KTC อีกด้วย
จุดชมวิวเขื่อนรัชชประภา
ชมวิวเขื่อนรัชชประภาแบบ 180 องศา ที่จุดชมวิว / ภาพจาก : www.suratthanitourism.com
เมื่ออิ่มท้องและเดินพักผ่อนกันจนหายเมื่อยแล้ว แนะนำให้เดินทางไปต่อที่จุดชมวิวเขื่อนรัชชประภา ที่สามารถมองเห็นวิวเขื่อนและทิวเขาด้านหลังได้ไกลแบบ 180 องศา มีมุมถ่ายรูปสวย ๆ ให้เลือกหลายมุม อีกทั้งบริเวณใกล้ ๆ ยังเป็นที่ตั้งของพระพุทธสิริสัตตราช (หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์) พระพุทธรูปคู่การไฟฟ้าฝ่ายผลิต และเป็นสถานที่ที่ชาวบ้านมักมาขอพรเรื่องความอุดมสมบูรณ์ การเดินทาง และการค้าขาย นอกจากนี้ตรงสวนหย่อมเล็ก ๆ ยังมีอนุสาวรีย์พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต ที่ชาวสุราษฎร์ฯ เปรียบท่านดังแม่เมือง เพราะท่านได้เข้ามามีบทบาทในการพัฒนาจังหวัดสุราษฎร์ธานีในยุคก่อน จึงทำให้ชาวบ้านรักและเคารพท่านเป็นอย่างมาก
ที่ตั้ง : ตำบลเขาพัง อำเภอบ้านตาขุน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดให้บริการ : เปิดให้เข้าชมตลอดทั้งวัน
พิกัด :
ร้านกาแฟคุณสายชล
ปิดทริปด้วยเครื่องดื่มเย็น ๆ พร้อมวิวสวย ๆ ที่ ร้านกาแฟคุณสายชล / ภาพจาก : เพจ ร้านกาแฟคุณสายชล เขื่อนรัชชประภา
ปิดทริปของวันแรกด้วยเครื่องดื่มเย็น ๆ กันสักหน่อยที่ร้านกาแฟคุณสายชล ร้านกาแฟหนึ่งเดียวที่ตั้งอยู่ตรงสันเขื่อนรัชชประภา ถือเป็นร้านกาแฟบรรยากาศดีลำดับต้น ๆ ของสุราษฎร์ธานีเลยก็ว่าได้ เพราะนอกจากจะมองเห็นเขื่อนอันกว้างใหญ่ที่มีมวลน้ำมหาศาลแล้ว ยังมีวิวภูเขาไกลสุดลูกหูลูกตาเป็นของแถมเพิ่มความฟินอีกด้วย
ที่ตั้ง : ตำบลเขาพัง อำเภอบ้านตาขุน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 07.00 – 18.00 น.
พิกัด :
เนินทรายเหมืองแกะ
แวะถ่ายรูปสวย ๆ ที่เนินทรายเหมืองแกะ / ภาพจาก : www.traveloka.com
เริ่มต้นเช้าวันที่สองกันแบบสดชื่น รับประทานอาหารเช้ากันให้เรียบร้อยแล้วลุยกันต่อ ในตอนนี้จะเลือกไปนอนแพ ล่องเรือชมความสวยงาม หรือพายเรือคายัคเขื่อนเชี่ยวหลานก็ได้เช่นกัน แต่ในทริปนี้เราจะพาทุกคนตะลุยกันต่อที่เนินทรายเหมืองแกะ ใช้เวลาเดินทางจากอำเภอบ้านตาขุนประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที พิกัดนี้รับรองว่าถูกใจคนชอบถ่ายรูปแน่นอน เพราะที่นี่มีวิวเนินทรายที่ทับถมกันจนกลายเป็นภูเขาขนาดเล็กดูสวยแปลกตา ซึ่งเมื่อก่อนเนินทรายเหมืองแกะเคยเป็นเหมืองแร่ดีบุกมาก่อน ทำให้มีการนำเศษดินและทรายที่เหลือจากการร่อนแร่มากองทับกันจนกลายเป็นภูเขาสูง ซึ่งคุณสามารถขึ้นไปบนกองทรายเพื่อรับชมความสวยงามของธรรมชาติได้แบบ 360 องศา รับรองว่าฟีลดี คุ้มค่ากับการเดินทางแน่นอน
ที่ตั้ง : ตำบลนาสาร อำเภอบ้านนาสาร จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 08.00 – 18.00 น.
พิกัด :
น้ำตกดาดฟ้า
เล่นน้ำชมธรรมชาติที่น้ำตกดาดฟ้า / ภาพจาก : www.suratthanitourism.com
พิกัดต่อไปน้ำตกดาดฟ้า ใช้เวลาเดินทางจากเนินทรายเหมืองแกะประมาณ 35 นาที ที่นี่เป็นน้ำตกที่ไหลจากหน้าผาสูงประมาณ 80 เมตร ซ่อนตัวอยู่ในผืนป่าของอุทยานแห่งชาติใต้ร่มเย็น แหล่งต้นน้ำสำคัญที่ไหลลงสู่แม่น้ำตาปี ที่นี่นอกจากจะเป็นน้ำตกที่เหมาะกับการลงเล่นน้ำและเดินเล่นชิลล์ ๆ แล้ว ยังถูกรายล้อมไปด้วยพันธุ์ไม้นานาชนิด ที่ให้ทั้งความสวยงามและความร่มรื่นในเวลาเดียวกัน ใครชอบท่องเที่ยวฟีลธรรมชาติต้องไม่พลาด
ที่ตั้ง : ตำบลลำพูน อำเภอบ้านนาสาร จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 08.30 – 16.30 น.
พิกัด :
ย้อนกลับไปในตัวเมืองสุราษฎร์ธานีกันต่อ โดยระยะทางจากน้ำตกดาดฟ้าถึงตัวเมือง ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมง 45 นาที แนะนำว่าระหว่างทางให้หาร้านอาหารแวะกินให้อิ่มท้องและค่อยลุยกันต่อ หากใครที่ไม่ได้จองที่พักล่วงหน้า ให้ทำการหาที่พักในตัวเมืองสุราษฎร์ฯ สำรองไว้ จะเลือกจองผ่านเว็บไซต์ตัวกลาง เลือกค้นหาที่พักใกล้สนามบินสุราษฎร์ธานี หรือค้นหาที่พักใกล้ฉันในหน้า Google ก็ได้เช่นกัน เมื่อเช็คอินและเก็บสัมภาระเรียบร้อยแล้ว แนะนำขับรถออกไปนั่งจิบเครื่องดื่มชิลล์ ๆ ที่คาเฟ่สุราษฎร์ธานีเปิดใหม่ในเมือง มีร้านคาเฟ่ให้เลือกเช็คอินหลายสไตล์ ทั้งคาเฟ่สไตล์มินิมอล คาเฟ่สไตล์สวนอังกฤษ คาเฟ่สไตล์โมเดิร์น และยังมีคาเฟ่ขนมไทยอีกด้วย
ตลาดศาลเจ้า
ตลาดศาลเจ้าแหล่งรวมอาหารรสชาติอร่อยของคนสุราษฎร์ฯ / ภาพจาก : การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.)
ปิดท้ายวันที่สองกันที่ตลาดศาลเจ้า พิกัดรวม Street Food อร่อย ๆ ของชาวสุราษฎร์ฯ มีของกินวางเรียงรายอัดแน่นทั้งสองข้างทาง จัดเต็มของคาว ของหวาน ของกินเล่น อาหารทะเลสด ๆ เครื่องดื่ม และที่พลาดไม่ได้คือเมนูอาหารใต้รสชาติเข้มข้น ใครฟินกับอาหารรสชาติจัดจ้านรับรองว่า กินอิ่มจนพุงกางกลับที่พักแน่นอน
ที่ตั้ง : ถนนตรีเหล็ก ตำบลตลาด อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 16.30 – 21.30 น.
พิกัด :
ศาลหลักเมืองสุราษฎร์ธานี
แวะกราบไหว้ศาลหลักเมืองสุราษฎร์ / ภาพจาก : การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.)
เริ่มต้นเช้าวันสุดท้ายแบบสดชื่น ๆ จากนั้นแวะกินอาหารเช้ากันในตัวเมือง พร้อมไปขับรถลุยกันต่อที่ศาลหลักเมืองสุราษฎร์ธานี สถานที่ที่เป็นศูนย์รวมใจของชาวสุราษฎร์ฯ มณฑปของที่นี่มีลักษณะคล้ายกับพระบรมธาตุไชยา สีขาวสะอาดตา และตัวเสาหลักมีอายุมากกว่า 140 ปี ตัวฐานของศาลหลักเมืองเป็นงานแกะสลักจากช่างชาวบ้าน ที่ใช้เวลาในการแกะสลักนานถึง 6 เดือน โดยเชื่อกันว่าหากนักท่องเที่ยวแวะมากราบไหว้ก่อนกลับ จะเดินทางปลอดภัยและได้รับแต่พลังงานดี ๆ กลับไปแน่นอน
ที่ตั้ง : ตำบลตลาด อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 07.00 – 19.00 น.
พิกัด :
วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร
ขอพรก่อนกลับที่วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร / ภาพจาก : การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.)
ปิดทริปเที่ยวสุราษฎร์ฯ กันที่วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดสุราษฎร์ธานี ที่นอกจากจะมีสถาปัตยกรรมในสมัยอาณาจักรศรีวิชัยที่สวยงามและสมบูรณ์แล้ว ยังมีพิพิธภัณฑ์ที่รวบรวมโบราณวัตถุในสมัยอาณาจักรศรีวิชัย ที่ถูกขุดพบรอบบริเวณวัดให้ได้เยี่ยมชมอีกด้วย แวะขอพรก่อนกลับไปทำงานเพิ่มพลังใจให้ตัวเองกันสักหน่อย เท่านี้ทริปขับรถเที่ยวสุราษฎร์ธานีก็จบอย่างสมบูรณ์แบบแล้ว
ที่ตั้ง : ตำบลเวียง อำเภอไชยา จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เวลาเปิดทำการ : ทุกวันเวลา 08.00 – 16.00 น.
พิกัด :
ทั้งหมดนี้เป็นแพลนขับรถเที่ยวสุราษฎร์ธานีที่ KTC นำมาแนะนำ แต่ละสถานที่ถือเป็นแลนด์มาร์กเช็คอินเลิศ ๆ ที่สายเที่ยวต้องห้ามพลาด และหากใครต้องการขับรถเที่ยวแบบชิลล์ ๆ ทั่วโลก แต่ไม่มีรถส่วนตัว KTC World Travel Service ยินดีเป็นผู้ช่วยจัดการจองรถเช่าด้วยราคาเริ่มต้นสุดคุ้ม หรือใครต้องการเดินทางไปสุราษฎร์ธานีแบบไม่ต้องขับรถไปเอง KTC World Travel Service ให้บริการจองตั๋วเครื่องบินด้วยเช่นกัน เมื่อเดินทางถึงแล้วค่อยเลือกเช่ารถเพื่อการท่องเที่ยวที่สะดวกสบายยิ่งขึ้น KTC World Travel Service พร้อมให้บริการข้อมูลและวางแผนการเดินทางทุกวันตลอด 24 ชั่วโมง สนใจสอบถามข้อมูลได้ผ่านทาง LINE : KTC WORLD และ Facebook : KTC WORLD Community หรือโทร. 02 123 5050 สมาชิกบัตรเครดิต KTC อย่ารอช้า รีบออกไปตักตวงความสุขผ่านการท่องเที่ยว และเพิ่มความคุ้มค่าให้การเดินทางด้วยการเลือกใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิต KTC ใบเดียวคุ้ม ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์
สะดวก คุ้มค่า ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์การท่องเที่ยว เลือกให้ KTC WORLD เป็นผู้ดูแล