จดลิสต์คาเฟ่ริมน้ำ เดินทางง่ายบรรยากาศผ่อนคลาย
คาเฟ่กลายเป็นสถานที่ได้รับความนิยมอย่างมากในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์ ที่สามารถใช้เวลาพักผ่อนหย่อนใจและเพลิดเพลินไปกับเมนูเครื่องดื่ม ขนมหวาน พร้อมการตกแต่งร้านที่สวยงามในสไตล์ต่าง ๆ มีมุมถ่ายรูปมากมาย โดยเฉพาะในช่วงที่ผ่านมาเรียกได้ว่ากระแสคาเฟ่ริมน้ำกำลังได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้น เพราะบรรยากาศสุดสบายกับแม่น้ำสายต่าง ๆ ที่ไหลผ่านทำให้สามารถ Healing ร่างกายและจิตใจไปพร้อมกับธรรมชาติ จะมีพิกัดคาเฟ่ใกล้ฉันริมน้ำที่ไหนต้องจดลงลิสต์ไว้ KTC ได้รวบรวมมาฝากกัน
แต่งตัวไปคาเฟ่แบบไหนดีได้ลุคปัง ถ่ายรูปสวยทุกช็อต
เทคนิคแต่งตัวไปคาเฟ่
หนึ่งสิ่งที่หลายคนให้ความสำคัญก่อนเดินทางไปคาเฟ่คือการเลือก Outfit แต่งตัวในแบบต่าง ๆ เพื่อให้เสริมลุคในการถ่ายภาพและเข้ากับบรรยากาศของคาเฟ่ได้มากยิ่งขึ้น สำหรับคนที่แต่งตัวไม่เก่งหรือไม่รู้ว่าไปคาเฟ่แต่งตัวยังไงให้เข้ากับร้านตามมาดูเทคนิคการแต่งตัวไปคาเฟ่ริมน้ำง่าย ๆ มาฝากกัน
ชุดเดรสยาว
สำหรับการไปคาเฟ่ลุคง่าย ๆ ที่ช่วยให้ถ่ายรูปสวยและผู้หญิงส่วนใหญ่นิยมเลือกสวมใส่คือเดรสยาว โดยสามารถเลือกโทนสีเรียบหรือแบบมีลวดลายให้เข้ากับบรรยากาศของคาเฟ่ริมน้ำได้ตามต้องการ อาจเพิ่มลูกเล่นในการแต่งตัวด้วยเครื่องประดับอย่างสร้อยคอ ที่คาดผม กำไลข้อมือ หรือกระเป๋าได้อีกด้วย
เสื้อเชิ้ต
เสื้อเชิ้ตสามารถนำมามิกซ์แอนด์แมทช์ได้หลากหลายสไตล์ รวมถึงมีดีไซน์และลูกเล่นของเสื้อหลายรูปแบบทั้งทรงแขนสั้นและแขนยาว อาทิ การตกแต่งด้วยลูกไม้หรือมีระบายที่ช่วยเพิ่มความหวานได้มากขึ้น หรือเสื้อเชิ้ตแบบเรียบ ๆ คุมโทนด้วยสีขาว ดำ เทา ครีม หรือเลือกสีสันสดใสแมทช์เข้ากับกระโปรงหรือกางเกงได้ตามต้องการ
มินิเดรส
หนึ่งลุคที่เหมาะแก่การใส่ไปคาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีกับการเลือกมินิเดรสสวย ๆ สักชุด ที่ช่วยเสริมลุคสาวหวาน สามารถเพิ่มลูกเล่นอย่างกระเป๋า ที่คาดผม หมวก รองเท้า เพื่อลุคดูเข้ากับบรรยากาศคาเฟ่มากที่สุด
Street Style
ลุคการแต่งตัวที่เข้ากับบรรยากาศคาเฟ่คือ Street Style ที่มีแนวการแต่งตัวที่หลากหลาย อาทิ กางเกงยีนส์ เสื้อครอป กระโปรง อาจเพิ่มลูกเล่นด้วยเสื้อเบลเซอร์เพื่อเพิ่มเลเยอร์ให้การแต่งตัวได้มากยิ่งขึ้น คอมพลีสลุคด้วยรองเท้าผ้าใบหรือรองเท้ารัดส้น
Boyishhh
สำหรับคนที่อยากไปคาเฟ่ริมน้ำด้วยลุคเท่ห์ ๆ ขอแนะนำลุค Boyishhh ที่สามารถหยิบเสื้อผ้ามามิกซ์แอนด์แมทช์ได้ไม่ยากด้วยกางเกงทรงบอยสเก๊าท์ กางเกงคาร์โก้ ที่ใส่คู่กับเสื้อครอปหรือเสื้อโอเวอร์ไซสส์ให้เข้ากับบรรยากาศหรือโทนสีของคาเฟ่
แนะนำคาเฟ่ริมน้ำ ที่ควรค่าแก่การไปเช็กอิน
1. My Castle Beach
คาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีที่ My Castle Beach ภาพจาก Facebook : My Castle Beach
คาเฟ่ริมน้ำในย่านนนทบุรีที่เป็นทั้ง Cafe & Restaurant และ Pet friendly ให้บรรยากาศเหมือนได้ไปพักผ่อนอยู่ริมทะเล กับดีไซน์การตกแต่งที่โดดเด่นด้วยสีชมพูสดใส มีมุมถ่ายรูปเยอะเหมาะสำหรับสายคอนเทนต์ที่ควรไปเช็กอิน สำหรับโซนที่นั่งมีให้เลือกทั้งโซน Indoor และ Outdoor มีเสิร์ฟทั้งเมนูอาหารจานหลัก อาหารทานเล่น เครื่องดื่มทั้ง Coffee และ Non-Coffee อาทิ Summer Soda, Chocolate Milk Shake, Strawberry Mocha, Rose Latte เมนูขนมหวานทั้งเค้ก ขนมปัง ไอศกรีม และบิงซู
เวลาเปิด-ปิด : 11.00 - 23.00 น. (หยุดวันพฤหัสบดี)
ที่ตั้ง : 27/4 ซ. บ้านไทรม้า ตำบล ไทรม้า อำเภอเมืองนนทบุรี นนทบุรี
พิกัด :
2. Woodbrookbkk
คาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีที่ Woodbrookbkk ภาพจาก Facebook : Woodbrookbkk
คาเฟ่นั่งทำงาน บรรยากาศดีริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่มาในสไตล์มินิมอลกับคอนเซ็ปต์ร้านที่สอดคล้องกับชื่อร้านที่สื่อถึงต้นไม้และสายน้ำ การตกแต่งจะเป็นการใช้เฟอร์นิเจอร์ไม้สีเข้มตัดกับผนังปูนเปลือยสีเทา มีให้เลือกนั่งทั้งโซน Indoor และ Outdoor รวมถึงโซนระเบียงริมน้ำที่มีโซน Beanbag ให้นั่งทานอาหาร ดื่มเครื่องดื่มและชมวิวไปพร้อม ๆ กันสำหรับสายคอนเทนต์ก็มีมุมถ่ายรูปสวย ๆ ให้ได้เช็กอินกันหลากหลายมุม สำหรับเมนูที่ไม่ควรพลาดขอแนะนำ Brook Mountain, Wood Woof, Kao-Lud Affogato ทานคู่กับเมนูเบเกอรี่ที่มีให้บริการหลากหลายเมนู
เวลาเปิด-ปิด : 10.00-19.00 น.
ที่ตั้ง : 1220 ถ. ทรงวาด แขวงจักรวรรดิ์ เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพมหานคร
พิกัด :
3. N10 Cafe
คาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีที่ N10 Cafe ภาพจาก Facebook : N10cafe
เอ็นเท็นคาเฟ่ คาเฟ่ริมน้ำเจ้าพระยาบรรยากาศดี ตั้งอยู่บริเวณฝั่งตรงข้ามท่ามหาราชสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยม คาเฟ่สวย ๆ ที่มาในโทนไม้สีน้ำตาลดำ ภายในร้านตกแต่งด้วยงานไม้ทั้งหมด มีมุมถ่ายรูปเยอะทั้งโซน Indoor และ Outdoor ด้านนอกที่ให้รับลมเย็น ๆ มาพร้อมเมนูเครื่องดื่มและเบเกอรี่ให้เลือกทานหลากหลายเมนู โดยเฉพาะคอกาแฟเพราะทางร้านมีเมล็ดกาแฟพรีเมียมให้เลือกหลายสายพันธุ์กับเมนูที่ไม่ควรพลาด อาทิ Espresso Affogato, คาราเมลมัคคิอาโต้ ไปจนถึงเมนู Non-Coffee อย่างเมนูชา ช็อคโกแลต หรือชาเขียว ก็มีให้เลือกสั่งเพียบ
เวลาเปิด-ปิด : ทุกวัน เวลา 09.00-20.00 น.
ที่ตั้ง : 342 ซอยวัดระฆัง ถนนพรานนก แขวงศิริราช เขตบางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร
พิกัด :
4. Coffee on Tree
คาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีที่ Coffee on Tree ภาพจาก Facebook : Coffee on Tree
คาเฟ่ริมน้ำ ฝั่งธนสไตล์วินเทจที่สามารถมองเห็นวิวสะพานกรุงธนและแม่น้ำเจ้าพระยาได้แบบเต็ม ๆ มีที่นั่งให้เลือกหลากหลายมุมทั้งบริเวณริมน้ำ มีมุมถ่ายรูปเพียบ โดยเฉพาะมุมของสะสม โซนของเก่า โซนแผ่นเสียงสไตล์วินเทจ และที่พลาดไม่ได้คือบริเวณริมน้ำก็สามารถเลือกถ่านรูปเช็กอินกันได้แบบเพลิน ๆ ที่คาเฟ่แห่งนี้มีให้บริการทั้งเมนูอาหาร เมนูเครื่องดื่มทั้งแบบ Coffee, Non-Coffee และเมนูขนมหวาน เมนูเบเกอรี่แบบจัดเต็ม
เวลาเปิด-ปิด : 10.00-20.00 น.
ที่ตั้ง : 405, 1 ซ.จรัญสนิทวงศ์ 66/1 แขวงบางพลัด เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร
พิกัด :
5. Tsai Eatery
คาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีที่ Tsai Eatery ภาพจาก Facebook : Tsai Eatery
Tsai Eatery Cafe & Restaurant คาเฟ่ ร้านอาหาร ที่นั่งเล่นตอนกลางคืนริมน้ำเจ้าพระยาบรรยากาศดี ที่จุดเด่นอยู่ที่ต้นไม้ขนาดใหญ่และการตกแต่งที่เน้นความเป็นธรรมชาติในธีมคาเฟ่ในสวน สไตล์วินเทจ มีทั้งโซนที่นั่งในห้องแอร์สไตล์ Glass House และบริเวณริมน้ำให้สามารถชมวิวได้แบบเต็ม ๆ มีมุมถ่ายรูปเพียบ มีเมนูอาหาร เมนูขนมหวาน และเครื่องดื่มให้บริการมากมายไม่ว่าจะเป็น Cafe Hopping, Tsai Coffee, Yuzu Coffee และ Banoffee shake สามารถเดินทางมาทานอาหารอร่อย ๆ ได้ทั้งครอบครัว
เวลาเปิด-ปิด : 10.00 - 23.00 น.
ที่ตั้ง : 378 ซอย สมเด็จเจ้าพระยา 3 แขวงสมเด็จเจ้าพระยา เขตคลองสาน กรุงเทพมหานคร
พิกัด :
6. Hong Sieng Kong
คาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีที่ Hong Sieng Kong ภาพจาก Facebook : Hong Sieng Kong ฮงเซียงกง
ฮงเซียงกงคาเฟ่ริมน้ำสวย ๆ ที่มาพร้อมเอกลักษณ์สุดโดดเด่นอย่างบ้านสีน้ำเงินที่มาอายุกว่าร้อยปีในย่านตลาดน้อย คาเฟ่แห่งนี้ตกแต่งในสไตล์จีน เฟอร์นิเจอร์ส่วนใหญ่เป็นไม้สีเข้มและสีดำ มีโซนที่นั่งทั้งแบบ Indoor และ Outdoor ให้สามารถชมความสวยงามริมแม่น้ำและรับลมเย็น ๆ ได้อย่างเต็มที่ พร้อมมุมถ่ายรูปหลากหลายมุมที่ต้องไปเช็กอิน คอกาแฟต้องไม่ควรพลาดกับเมนู Icy Dirty, Cold Brew Iced Coffee with Milk, Roasted Coconut Coffee, TaladNoi Orange Coffee หรือหากใครไม่ดื่มกาแฟก็มีเมนู Non-Coffee อย่างเครื่องดื่มชา ชาเขียว ช็อกโกแลตและเมนูสมูทตี้ พร้อมเลือกทานคู่กับเมนูเบเกอรี่แบบโฮมเมดรับรองว่าไม่ผิดหวังอย่างแน่นอน
เวลาเปิด-ปิด : 10.00-18.00 น (ปิดวันจันทร์)
ที่ตั้ง :734-736 ซ. วานิช 2 แขวงตลาดน้อย เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพมหานคร
พิกัด :
สำหรับคนที่กำลังมองหาคาเฟ่ริมน้ำบรรยากาศดีไว้พักผ่อนหย่อนใจในช่วงวันหยุด สามารถจดลิสต์พิกัดคาเฟ่ทที่แนะนำกันได้เลย รับรองว่าบรรยากาศดี ถ่ายรูปสวย เดินทางไปเยือนทั้งแบบกลุ่มเพื่อน ครอบครัว และคู่รัก หรือใครชื่นชอบคาเฟ่สไตล์อื่น ๆ อย่างคาเฟ่สไตล์มินิมอล คาเฟ่วาดรูป คาเฟ่สไตล์ยุโรป รวมถึงชื่นชอบการเดินทางท่องเที่ยว การเฟ้นหาร้านอาหารอร่อย ๆ สำหรับสมาชิกบัตรเครดิต KTC สามารถเลือกใช้จ่ายสุดคุ้มกับโปรโมชั่นร้านอาหารที่มีให้เลือกหลากหลาย อาทิ อาหารไทย อาหารญี่ปุ่น อาหารนานาชาติ จากร้านอาหารและโรงแรมชั้นนำตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์ของคนยุคใหม่